
OFISI YA WAZIRI MKUU – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA MAJUKUMU NA 
KAZI ZA MEYA/MWENYEKITI WA HALMASHAURI, MADIWANI, WENYEVITI WA VIJIJI, 
MITAA NA VITONGOJI 1. UTANGULIZI 1.1 Kwa mujibu wa ibara ya 145 na 146 Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Serikali za Mitaa ni vyombo vya haki na vyenye mamlaka ya kushiriki na 
kushirikisha wananchi katika kupanga na kutekeleza shughuli za maendeleo na utoaji wa huduma katika 
sehemu zao. Serikali za Mitaa huanzishwa kwa madhumuni ya kuwahudumia wananchi na kuwapelekea 
madaraka kwa kuwajengea uwezo wa kiuchumi, kijamii, kisiasa na kiutamaduni. Sifa muhimu 
zinazozitambulisha Serikali za Mitaa ni pamoja na: i. Kuundwa kwa mujibu wa Katiba na Sheria. ii. Ni 
vyombo vya wananchi ambavyo huundwa, huendeshwa, husimamiwa na kuwajibika kwa wananchi. iii. 
Hujenga demokrasia kuanzia ngazi ya msingi. iv. Huleta maendeleo ya wananchi kwani ziko karibu nao. v. 
Ni vyombo vya uwakilishi wa wananchi katika Serikali 1.2 Majukumu na kazi za jumla na za lazima za 
Serikali za Mitaa ziko katika Sheria za Serikali za Mitaa Sura 287 na 288 Toleo la 2002 awali Sheria Na 7 
na 8 za mwaka 1982. Katiba ya Tanzania inaelekeza kwamba Serikali za Mitaa zitakuwa na madhumuni, 
majukumu na kazi kuu tatu zifuatazo: (a) Kutekeleza majukumu ya Serikali za Mitaa katika maeneo ya 
mamlaka zao; (b) Kuhakikisha utekelezaji wa sheria na usalama wa wananchi; na (c) Kuimarisha 
demokrasia katika maeneo yake na kuitumia katika kuongeza kasi ya maendeleo ya watu. 1.3 Hivyo 
majukumu ya Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri, Madiwani, Wenyeviti wa Vijiji, Mitaa na Vitongoji 
wote, msingi wake mkuu ni maelekezo hayo ya Katiba na Sheria za Serikali za Mitaa pamoja na miongozo 
na nyaraka OFISI YA WAZIRI MKUU – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA mbalimbali 
zilizotolewa/zitakazotolewa na Serikali kwa mujibu wa Sheria. Majukumu na kazi hizo zimegawanyika 
katika sehemu tatu kama ifuatavyo: (i) Majukumu na kazi za Meya/Mwenyekiti kama Diwani ambazo 
ndizo vile vile kazi za Diwani. (ii) Majukumu na kazi za Meya/Mwenyekiti kama Mwenyekiti wa 
Halmashauri. (iii) Majukumu na kazi za Wenyeviti wa Vijiji, Mitaa na Vitongoji 2. MAJUKUMU NA 
KAZI ZA DIWANI (i) Kuwakilisha wananchi katika Halmashauri. Diwani huwakilisha wakazi wote wa 
Kata yake hivyo anatakiwa kuwa karibu na wapiga kura wake na kufikisha mbele ya Halmashauri na 
Kamati zake vipaumbele vya wananchi ili vijadiliwe na kutolewa maamuzi. (ii) Kuhamasisha wananchi 
katika kulipa kodi na ushuru wa Halmashauri. (iii) Kusimamia matumizi ya Fedha za Halmashauri. Diwani 
anatakiwa kuhakikisha Fedha za Halmashauri zinatumiwa kwa madhumuni yaliyokusudiwa na sio 
vinginevyo. (iv) Kuwa kiungo kati ya Halmashauri na ngazi za msingi za Serikali za Mitaa. Diwani ni 
Mwenyekiti wa Kamati ya Maendeleo ya Kata. Atumie mamlaka hayo kuwasilisha kwenye Halmashauri 
maamuzi ya Kata yake na vile vile kuwasilisha kwenye Kata maamuzi ya Halmashauri. (v) Kuhamasisha 
wananchi kuhusu vita dhidi ya umaskini. Katika kulitekeleza hili ni lazima ajue kwa ufasaha hali ya 
kiuchumi na kijamii inayowakabili wananchi wake na kushirikiana nao ili kupanga mipango endelevu ya 
kujikwamua. (vi) Kufuatilia utekelezaji wa mipango yote ya wananchi na ya Halmashauri. Ili kutimiza 
jukumu hili ipasavyo, Diwani anatakiwa kufuatilia utekelezaji wa miradi yote ndani ya Kata yake ambalo 
ni jimbo lake la uchaguzi bila kudai malipo yoyote toka kwenye Halmashauri au wadau wengine. Kimsingi 
hii ndiyo kazi ambayo Diwani aliahidi kuitekeleza wakati wa kampeni. (vii) Kutetea Maamuzi ya 
Halmashauri. Wakati wa majadiliano ndani ya Halmashauri, Diwani ataelekeza na kutetea maoni yake au 
ya wakazi OFISI YA WAZIRI MKUU – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA wa eneo 
lake. Hata hivyo, iwapo uamuzi utakaofikiwa na wengi utakuwa kinyume na matarajio yake atalazimika 
kuunga mkono maamuzi ya wengi yaliyofikiwa kidemokrasia. (vii) Kuzingatia misingi yote ya Utawala 
Bora wakati wa kutekeleza majukumu yote ya Udiwani. 3. MAJUKUMU NA KAZI ZA 
MEYA/MWENYEKITI WA HALMASHAURI (i) Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri ni Kiongozi Mkuu 
wa Halmashauri mwenye dhamana ya kisiasa. Dhamana hii humfanya kuwa kioo ndani na nje ya 
Halmashaui yake. (ii) Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri ni Mwenyekiti wa Baraza la Madiwani na 
Kamati ya Kudumu ya Fedha na Mipango/Utawala. (iii) Kwa mujibu wa Kifungu Na. 193 (2) cha Sheria 
Na. 7 ya 1982 na Kifungu Na. 108 (2) cha Sheria Na. 8 ya 1982, Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri ni 
mtia lakiri/mhuri katika nyaraka zote rasmi za Halmashauri. (iv) Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri analo 
jukumu maalum la kudhibiti na kuongoza mikutano ya Baraza la Madiwani ili liweze kufanya maamuzi 
yenye maslahi kwa wananchi wote wa Halmashauri. Katika kutimiza jukumu hili Meya/Mwenyekiti wa 
Halmashauri anatakiwa kutenda haki kwa Madiwani wote bila kujali itikadi za Kisiasa, Jinsia, Dini, Rangi 
au Kabila na wakati wote awe mtulivu, imara na asiyeonyesha udhaifu wakati wa kuendesha vikao. (vi) Ili 
kutimiza wajibu wake wa Uongozi ipasavyo, Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri anatakiwa kupewa Ofisi 
na Halmashauri ambayo ataitumia kukutana na wananchi wote wenye shida, kero na maoni ya kuboresha 
utendaji wa Halmashauri mara mbili kwa wiki. Ratiba ya siku hizi mbili lazima iwe wazi na ifahamike kwa 
wananchi wote. Aidha, Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri kama atataka kutembelea Halmashauri yake 



katika harakati za kuhimiza maendeleo, atalazimika kufanya kazi hiyo katika siku hizo mbili tu 
zilizoruhusiwa na sio vinginevyo. 4.0 MAJUKUMU NA KAZI ZA MWENYEKITI WA KIJIJI OFISI YA 
WAZIRI MKUU – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 4.1 Kijiji kinatumbulika kama 
Mamlaka ya Serikali ya Kijiji ambacho huanzishwa kwa mujibu wa sheria sura ya 287 na 288. Mkutano 
Mkuu wa Kijiji ni chombo cha utawala kinachoundwa na wajumbe wafuatao:- ♣ Wakazi wote wa Kijiji 
wenye umri usiopungua miaka 18; ♣ Mwenyekiti wa Kijiji; ♣ Wenyeviti wa Vitongoji vyote kijijini; ♣ 
Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji; ♣ Afisa Mtendaji wa Kijiji – Katibu. 4.2 Kwa mujibu wa Sheria, 
Mkutano Mkuu ndiyo Mamlaka yenye madaraka ya juu kabisa kuhusu maamuzi yote ya sera na maendeleo 
kijijini na ndiyo yenye wajibu wa kuwachagua na kuwaondoa madarakani wajumbe wa Halmashauri ya 
Kijiji, ikiwa ni pamoja na kutekeleza majukumu mbalimbali iliyopewa kwa mujibu wa sheria. 4.3 
Majukumu katika Mamlaka ya Kijiji husimamiwa na kutekelezwa na Mwenyekiti wa Kijiji akiwezeshwa 
na Afisa Mtendaji wa Kijiji kulingana na mgawanyo wa wajibu na kazi zilizoainishwa chini yao kisheria. 
Majukumu ya Mwenyekiti wa Kijiji ni:- 4.5 Aidha , katika muundo wa mamlaka ya Kijiji kuna 
Halmashauri ya Kijiji ambayo hutekeleza shughuli za siku hadi siku. Halmashauri ina kamati za kudumu 
tatu zenye majukumu mbalimbali kwa mujibu wa sheria ili kurahisisha utendaji wa Halmashauri ya Kijiji 
kwa niaba ya Mkutano Mkuu 5.0 MAJUKUMU NA KAZI ZA MWENYEKITI WA KIJIJI ♣ Atakuwa 
ndiye Mkuu wa Serikali ya Kijiji; ♣ Atakuwa na wajibu wa kuitisha na kuongoza mikutano yote ya 
Halmashauri ya kijiji, pamoja na Mikutano Mikuu ya Kijiji. Lakini endapo Mwenyekiti hayupo katika 
mkutano wowote, wajumbe wa mkutano unaohusika wanaweza kuchagua Mwenyekiti wa muda wa 
mkutano huo; ♣ Atakuwa mwakilishi wa kijiji kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata; ♣ Atawahudumia 
kwa usawa wanakijiji wote, bila kujali tofauti za Kisiasa, Kijinsia au za Kidini; OFISI YA WAZIRI 
MKUU – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA ♣ Atakuwa mfano wa uongozi bora na 
utendaji bora wa kazi, kwa kuwa na shughuli zake mwenyewe za kujitegemea, ambazo zaweza kuigwa na 
wanakijiji wenzake. 6.0 MAJUKUMU NA KAZI ZA MWENYEKITI WA MTAA • Kuwa Mwenyekiti wa 
Mikutano yote ya Kamati ya Mtaa na Mkutano wa Mtaa; • Kusuluhisha migogoro midogomidogo ambayo 
haistahili kuitisha mkutano wa Kamati ya Mtaa au kupelekwa kwenye Baraza la Kata au Mahakama; • 
Kuwa msemaji wa Mtaa; • Kuwaongoza na kuwahimiza Wakazi wa Mtaa washiriki shughuli za 
maendeleo, sherehe za Taifa, Mikutano ya hadhara itakayoandaliwa na Mtaa, Halmashauri ya Mji 
Manispaa au Jiji na Serikali; • Kuwakilisha Mtaa kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata; • Kutekeleza kazi 
atakazopewa na Kamati ya Mtaa na Mkutano wa Mtaa na Kamati ya Maendeleo ya Kata; • Kusimamia 
utekelezaji wa kazi na Majukumu ya Kamati ya Mtaa; • Kusimamia utunzaji wa rejesta ya wakazi wote wa 
Mtaa. 7.0 MAJUKUMU NA KAZI ZA MWENYEKITI WA KITONGOJI ♣ Kutunza rejista ya wakazi wa 
kitongoji na nyaraka nyingine muhimu zinazohusu maendeleo ya kitongoji kwa jumla ikiwa ni pamoja na 
kumbukumbu za vizazi na vifo; ♣ Kusimamia shughuli za ulinzi na usalama wa watu na mali zao waishio 
katika eneo lote la kitongoji; ♣ Kuhamasisha ulipaji wa kodi na ushuru mbalimbali, kama 
utakavyoamuliwa na kuwekwa mara kwa mara na Halmashauri ya Kijiji, Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji; 
OFISI YA WAZIRI MKUU – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA ♣ Kusimamia katika 
eneo lake suala zima la Hifadhi ya mazingira hususan vyanzo vya maji n.k.; ♣ Kusimamia suala la afya 
katika eneo lake ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa kampeni za afya za Kitaifa, Kimkoa au Kiwilaya dhidi 
ya magonjwa ya kuambukiza, na hasa, Vita dhidi ya UKIMWI; ♣ Kusimamia utekelezaji wa kanuni za 
kilimo na ufugaji bora ili kuinua hali ya lishe na uchumi wa wakazi wa kitongoji; ♣ Kufuatilia na 
kuhakikisha kuwa kila mtoto mwenye umri wa kwenda shule anapatiwa nafasi na kushirikiana na viongozi 
wa shule katika udhbiti utoro shuleni; ♣ Kuhamasisha elimu ya watu wazima; ♣ Kusimamia na 
kuwahamasisha wakazi wa kitongoji katika kutekeleza shughuli za kujitegemea; ♣ Kusuluhisha migogoro 
midogo midogo isiyostahili kushughulikiwa na Mabaraza ya Kata au Mahakama; ♣ Kuwakilisha kitongoji 
katika Serikali ya Kijiji; ♣ Kuwaongoza na kuwahamasisha wakazi wa kitongoji washiriki katika sherehe 
za Taifa na mikutano ya hadhara itakayoandaliwa na kuitwa na Serikali au Halmashauri; ♣ Kutekeleza kazi 
nyingine atakazopangiwa na Halmashauri ya Kijiji, Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji. 
	
  


