
Kwa hisani ya Zulfa Mfinanga na Magdalena Stanley 
WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais (TAMISEMI) Seleman Jafo ametoa siku tano 
kwa wakurugenzi na waganga wakuu wa halmashauri 10 nchini kutoa 
maelezo ya kina kwa nini halmashari hizo hazijafika asilimia kumi ya 
matumizi ya fedha za miradi ya afya. 
 
Jafo ameyasema hayo leo wakati akifungua kikao kazi juu ya utekelezaji 
wa miradi ya afya inayotekelezwa chini ya Mamlaka za Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa kilichowajumuisha Makatibu Tawala kutoka mikoa yote 
nchini. 
 
Amesema halmashauri hizo zimeshindwa kutumia fedha zilizotolewa kwa 
ajili ya miradi ya afya kama inavyotakiwa ambapo matumizi yake 
yanaonekana kuwa chini ya kiwango, huku akizitaja halmashauri hizo kuwa 
ni halmashauri ya wilaya ya Karatu, Mpimbwe, Mbulu Dc, Songwe, 
Simanjiro, Mkinga, Mkuranga, Namtumbo, Nzega TC pamoja na Kilindi. 
 
“Halmasharu hizi zina kila dalili ya kupata hati chafu, naagiza hadi kufika 
siku ya Jumatano niwe nimepata majibu ya kuridhisha ni kwanini 
hawajatumia fedha walizopewa kama maelezo yanavyotaka, tukiacha 
kufanya kazi kwa mazoea tutapata matokeo mazuri, lakini kwa hali hii 
tusitegemee matokeo mazuri kwa baadhi ya maeneo” Alisema Jafo 
 
Kuwa upande mwingine Waziri Jafo aliwaagiza Makatibu Tawala hao 
kuwaelekeza wakurugenzi wa halmashauri nchini kuwekeana malengo na 
watumishi wao kwa kuwafanya tathmini ya uwajibikaji kila mwaka ili 
kuongeza ufanisi na uwajibikaji kazini kwani bado wapo baadhi ya 
watumishi wanafanya kazi kwa mazoea. 
 
Amesema kuwa iwapo mtumishi wataonekana amefanya kazi chini ya 
kiwango cha alama 50 kama ni mkuu wa idara atawajibishwa kwa 
kushushwa cheo, na yule ambaye ataonekana kufanya vizuri zaidi alishauri 
anastahili kupewa zawadi ya mfanyakazi bora wakati wa maadhimisho ya 
siku ya wafanyakazi Duniani-Mei Mosi. 
 
Aidha Waziri Jafo amesema kwa sasa kipaumbele cha utoaji wa fedha 
kwa ajili ya miradi ya maendeleo zitatolewa kwa kuzingatia kipimo cha 
matokeo mazuri kwa halmashauri husika, kwani kwa kufanya hivyo 
itasaidia kuongeza uwajibikaji. 
 
Wakati huo huo Waziri huyo aliagiza halmashauri zote nchini kuweka 
mfumo wa matumizi ya mfuko wa afya ya jamii wa CHF iliyoboreshwa 
sambamba ya kuhimiza matumizi ya ukusanyaji wa mapato wa njia ya 
kimtandao ili kuepuka upotevu wa fedha za serikali. 
 
Akizungumzia mafanikio ya mfuko huo Mratibu wa mfuko wa afya ya jamii 
TAMISEMI, Nkinda Shekalaghe amesema kuwa hadi sasa mfuko huo 
haujafikia lengo lililowekwa na serikali la kuunganisha wananchi kwa 
asilimia 30 hadi kufikia mwaka 2015, kwani kwa mwaka 2016/2017 



wamefikia asilimia 24. 
 
Alitaja baadhi ya changamoto zinazoukabili mfuko huo kuwa ni pamoja na 
utayari wa wananchi kujiunga na mfuko, huduma duni za afya, kutokuwepo 
kwa mfumo rasmi wa utoaji wa taarifa pamoja na kiwango kidogo cha 
uchangiaji ambapo amesema tayai wameshachukua hatua mbalimba 
katika kukabiliana na changamoto hizo. 
	
  


