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Na mwandishi wetu, 

 

Baraza la Madiwani Halmashauri ya Wilaya ya 

Ikungi lakaa Kujadili na kupitisha Rasimu ya 

mpango wa bajeti ya mwaka wa fedha 

2024/2025 zaidi ya Bilioni 39.1 kwa ajili ya 

shughuli za maendeleo wilaya ya Ikungi  

Pia baraza limejadili Rasimu ya mpango wa 

Bajeti ya TARURA Bilioni 4.4 pamoja na 

Rasimu ya mpango wa bajeti ya RUWASA 

Bilioni 4.7 ambapo Baraza tukufu la Madiwani 

limeridhia kupitishwa kwa bajeti hizo tayari 

kwa kuanza utekelezaji wa miradi mbalimbali 

ya maendeleo Wilayani hapa  
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Nq mwandishi wetu 

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi Mhe.Thomas Apson amezindua 

programu jumuishi ya malezi, makuzi na maendeleo ya 

awali ya mtoto (PJT-MMMAM-2021/22-2025/26) katika 

Wilaya ya Ikungi  

Akizungumza kabla ya uzinduzi huo leo tarehe 07 Februari 

2024 amesema uzinduzi huu kiwilaya ni mwendelezo wa 

kuimarisha utekelezaji wa program jumuishi ya taifa ya 

malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto ambayo 

ilizinduliwa rasmi tarehe 13 Desemba, 2021 ili kutekeleza 

na kuleta matokeo chanya kwa Taifa letu  

"Hii ni kielelezo cha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Mheshimiwa Dkt Samia Suluhu Hassan kujiele-

keza kwenye kuweka misingi imara zaidi ya malezi na ma-

kuzi ya watoto wa Taifa hili ili watoto waendelee kukuwa 

katika utimilifu wao kuanzia hatua za awali za ukuaji wao 

pia program hii inalenga kutoa afua stahiki kwa watoto 

wenye Ulemavu ili kuondoa au kupunguza athari za makali 

kwa watoto wenye Ulemavu na hivyo kuwa na fursa pana 

zaidi za kufika mbali katika kutoa mchango wao kwa taifa 

lao", amesema Mkuu wa Wilaya  

Ndg Justice Kijazi ni Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Ikungi amesema kuwa viten-

do vya Ukatili havikubaliki na ndio maana Sheria 

kali imekuwa ikichukua mkondo wake kwa wale 

wanaobainika kufanya vitendo hivi  

"Hivyo ni jukumu letu kama viongozi kuchukua 

hatua panapotokea matendo ya kikatili hasa kwa 

watoto wadogo",amezungumza Mkurugenzi  

Kwa upande wake Beatrice Maeda Afisa Ustawi wa 

Jamii Wilaya ya Ikungi ameongeza na kusema kuwa 

atashirikiana vyema na viongozi wa kata Vijiji na 

vitongoji kuhakikisha Elimu inafika kuepusha na 

kubaini vitendo viovu vinavyopeleka ukatili hasa 

Kwa watoto.  

Kushoto Mkuu wa 

Wilaya ya Ikungi Mhe 

Thomas Apson kulia 

Mkurugenzi mtendaji  

Ndg Justice Kijazi-

wakizindua program 

jumuishi ya malezi  
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Na mwandishi wetu 

Wabunge wa Majimbo ya Singida Mashariki na Ma-

gharibi Mhe Jumanne Miraji Mtaturu na Elibariki 

Kingu wamekabidhi magari mawili aina ya landcrus-

er kwaajili ya huduma za haraka (Ambulance) katika 

hospitali ya Wilaya ya Ikungi na kituo cha afya Sepu-

ka ili kurahisisha huduma za afya kwa wagonjwa 

walio zidiwa .  

Wakizungumza katika makabidhiano hayo leo 

Tarehe 04 februari,2024 Mhe Mtaturu amesema ku-

wa serikali imetoa magari hayo katika wilaya ya 

Ikungi kwa madhumuni ya kuepusha vifo vitoka-

navyo na kucheleweshwa kwa wagonjwa pale 

wanapozidiwa .  

"Zaidi ya milioni 140 zimetumika kununua gari 

mmoja hivyo serikali imeipa kipaumbele sekta ya 

afya kwa madhumuni pia ya kuepusha vifo vya ma-

ma na mtoto" amesema Mtaturu 

Kwa upande wake kaimu Mkurugenzi wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Ikungi Bi Haika Mas-

sawe amesema kuwa wapo tayari kushirikiana 

na mganga mkuu na mganga mfawidhi 

kuhakikisha magari yanatunzwa na kutumiwa 

kwa malengo mahususi ya kubeba wagonjwa.  

Baadhi ya wananchi walio hudhuria katika 

makabidhiano hayo wamesema kuwa 

wanamshukuru Raisi Wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kwa kuwajali wananchi wa Ikungi 

kwa kuletwa kwa huduma hii ya Ambulance 

katika hospitali ya Wilaya. Mwisho Mhe Mtat-

uru ameomba gari lililokuwa likitumiwa 

mwanzo litumike katika kituo cha Afya cha 

Ntuntu kutokana na umbali wa kituo hicho 

kilipo.  
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Na mwandishi wetu, 

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi Mhe Thomas Apson apokea 

maagizo ya serikali ya kampeni ya utoaji wa chanjo ya 

Surua na Rubella katika Wilaya ya Ikungi inayotarajiwa 

kufanyika Kuanzia tarehe 15 mpaka 18 ya mwezi huu. 

Hayo yamesemwa leo Tarehe 09 Januari 2024 katika 

ukumbi wa Halmashauri ambapo katika Kujadili 

utekelezaji wa maagizo ya serikali ya utoaji wa chanjo ya 

Surua na Rubella amesema kuwa magonjwa ya Surua na 

Rubella huenezwa kwa njia ya hewa hususani pale 

mgonjwa anapokohoa au kupiga chafya na maambukizi 

huwa ni ya haraka sana hasa sehemu zenye msongamano.  

" Tunalo jukumu kama Wilaya kutoa chanjo hii mapema 

iwezekanavyo ili kuokoa watoto katika janga hili", ame-

zungumza Mhe Apson Akisoma taarifa Afisa Afya Wilaya 

ya Ikungi Ndg Abiudi amesema Ofisi ya Rais TAMISEMI 

imeandaa kampeni shirikishi ya kitaifa ya utoaji wa chan-

jo ya Surua na Rubella ili kuweza kuwakinga watoto dhidi 

ya ugonjwa wa Surua na Rubella kwa kuwapatia chanjo 

hiyo .  

Afisa Afya ameongeza na kusema kuwa chanjo hiyo 

itatolewa kwa watoto wa umri wa miezi 9 hadi miezi 59 na 

jumla ya watoto 55929 wanatarajiwa kufikiwa ndani ya siku 

4 katika maeneo yao kama Sokoni, katika ofisi za Serikali, 

shuleni hasa katika shule za awali na Vituo vyote vya ku-

lelea watoto. "Jumla ya timu 80 zimeandaliwa timu hizo 

zimehusisha watumishi kutoka kwenye vituo vya utoaji wa 

huduma za chanjo ya kila siku na kila timu itakuwa na 

watoa huduma watatu ambao ni mchanjaji mmoja, mtunza 

takwimu mmoja, na mhudumu ngazi ya Jamii mmoja, pamo-

ja na mhamasishaji.  

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Ikungi amezungumza na kusema kuwa watendaji wa kata 

na vijiji wanalo jukumu kuhakikisha zoezi hili linaenda 

sawa kwa kuhakikisha wanafanya uhamasishaji kwa wanan-

chi ili kuhakikisha watoto wote wanapatiwa chanjo kwa 

wakati kutokana na ratiba ilivyo. Kupitia kikao hiki pia idara 

ya afya imewasilisha taarifa ya lishe, taarifa ya M-

MMAMA, taarifa ya ICHF,pamoja na taarifa ya tamko la 

jiongeze tuwavushe salama na zote zilijadiliwa na kutoa 

maadhimia ambayo yanalenga kuimarisha Afya za watanza-

nia hususani katika Wilaya ya Ikungi. Kikao hiki kimehu-

dhuriwa na Mkuu wa Wilaya ya Ikungi,kamati ya ulinzi na 

usalama,katibu  
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Na mwandishi wetu, 

Katika muendelezo wa ziara ya Tarafa Kwa Tarafa Mkuu wa 

Wilaya Mhe.Thomas Apson,Mkurugenzi Ndg.Justice Kijazi 

pamoja na Wakuu wa divisheni na vitengo katika Wilaya ya 

Ikungi waendelea kusikiliza kero za watumishi pamoja na 

wananchi Tarafa ya Mungaa ambapo baadhi ya watumishi 

wameomba kuboreshwa Kwa miundombinu ya shule na nyum-

ba za watumishi ili kuwezesha watumishi kuwa na Ari ya 

kufanya kazi katika mazingira rafiki.  

Akizungumza katika kikao Cha ndani Mkurugenzi mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi amesema kuwa Moja ya 

mambo ambayo yamepewa kipaumbele katika mpango wa ba-

jeti ya mwaka 2024/2025 ni pamoja na ujenzi wa miundombinu 

mashuleni na nyumba za watumishi ikiwa ni pamoja na vyoo, 

miundombinu ya maji pamoja na samani na vitendea kazi.  

Sambamba na hilo Mkurugenzi ameahidi kutenga Milioni 50 

katika bajeti ijayo kwa ajili ya kuhakikisha madawati yanakua 

sio tatizo katika shule zote Wilaya ya Ikungi  

“Nitalisimamia hilo Kwa karibu kwani ni ahadi yangu kwenu 

lengo ni kumfanya mwanafunzi akae sehemu nzuri pindi anapo-

fundishwa" amezungumza Mkurugenzi Kijazi  

Katika kikao Cha nje ambacho kilihudhuriwa na Viongozi 

mbalimbali akiwemo Mwenyekiti wa Halmashauri 

Mhe.Ally J.Mwanga, madiwani mbalimbali mwenyeji na 

kata za jirani  

Mhe.Dc Thomas Apson wakati anajibu baadhi ya kero za 

wananchi amesema kuwa Kuna haja ya kupangwa kwa 

Tarafa ya Mungaa kwani imekua kwa kasi hivyo mji 

usipopangwa kunaweza pelekea migogoro mingi ya Ardhi  

"Hata hivyo kutokana na ukuaji huo wa mji tunapaswa kuji-

linda na tatizo la magonjwa ya mlipuko kwani tayari Kuna 

wagonjwa kadhaa wa kipindupindu na watatu wamefariki, 

ujenzi wa vyoo bora ndio njia moja wapo ya kunusurika na 

ugonjwa huo kunawa mikono Kwa sabuni kabla ya kula na 

kuosha matunda" amesema Mkuu wa Wilaya ya Ikungi  

Mhe Thomas Apson Pia Mkurugenzi amemuagiza Afisa 

Ardhi Wilaya ya Ikungi Bwana Salum kuwa kufikia juma 

tatu ya tarehe 26 mwezi wa pili 2024 yeye na timu yake 

wafike Tarafa ya Mungaa kutatua kero ya Mama ali-

yong'olewa bikoni za kiwanja chake na kupima maeneo ya 

wanaohitaji kupimiwa kwani miongoni mwa kero ambazo 

zimezungumzwa ni pamoja na maeneo kutokupimwa jambo 

linaloweza kupelekea migogoro ya Ardhi.  
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Maafisa kilimo wa Wilaya ya Ikungi hapo Jana tarehe 9 February ,2024 Ndg Msemo na Boniface wametem-

belea mashamba darasa ya Mahindi Mtama Alizeti na Viazi lishe katika kijiji cha 

Ntuntu,Kipumbuiko,Kituntu,Mahinmi,Nkunikana,Kideka,Unyahati,Ikungi,Kituntu ,Dung'unyi na Muungano  
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Na Mwanadishi wetu, 

 

KILELE CHA UPANDAJI MITI WILAYA YA 
IKUNGI 2024  

 

Katibu Tawala wa Wilaya ya Ikungi Ndg Rashid 
M.Rashid aongozo zoezi la upandaji miti katika 
shule ya Msingi Kipumbwiko akishirikiana na Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi Ndg. 
Justice Kijazi kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya ya 
Ikungi Mhe. Thomas Apson  

Akisoma taarifa hiyo Bwana Legan Elfoni Afisa 
Misitu wilaya ya Ikungi amesema kuwa wilaya ya 
Ikungi inatarajia kupanda jumla ya miche 1,500,000 
katika maeneo mbalimbali ambapo mpaka kufikia 
tarehe 14/02/2024 jumla ya miche ya miti 127,571 
imesambazwa na kupandwa katika maeneo mbalim-
bali ya wilaya ya Ikungi na zoezi la usambazaji wa 
miche linaendelea  

Ameongeza na kusema kuwa miche ya miti iliyos-
ambazwa na kupandwa ni pamoja na miti ya matun-
da, mbao, na kivuli na leo katika zoezi hili miche 
ipatayo 1,000 katika maeneo ya umma, taasisi 
pamoja na maeneo ya watu binafsi itapandwa. 

 "tunapenda kukushukuru tena Mhe Mgeni Rasmi 
viongozi na wananchi wote mliofika katika 
maadhimisho haya ya kilele cha upandaji miti kwa 
msimu wa mwaka 2024 hivyo ni jukumu letu kwa 
ujumla kusimamia na kuitunza miti iliyopandwa 
kwa faida ya kizazi cha sasa na kijacho"amesema  

Afisa Misitu. Kwa upande wake mgeni Rasmi kati-
ka zoezi hilo amesema mwamko wa upandaji miti 
katika wilaya yetu unazidi kuimarika mwaka hadi 
mwaka kutokana na wananchi kupata elimu ya 
kuhifadhi mazingira kwa njia ya kupanda miti ya 
aina mbalimbali kwa lengo la kukabiliana na maba-
diliko ya tabia nchi yanayosababishwa na uharibifu 
wa mazingira.  

"Nitoe rai kwa viongozi wote tuzidi kutoa elimu 
kwa wananchi na wanafunzi juu ya umuhimu wa 
upandaji miti na uhifadhi wa mazingira kwa mus-
takabali wa maisha yetu kwani miti ni 
uhai",amezunguza DAS  

Aidha Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Ikungi Ndg Justice Kijazi ametoa shukrani za dhati 
na kulipongeza Shirika lisilo la Kiserikali la Trees 
For The Future kwa mchango wao mkubwa waliou-
toa katika kufanikisha zoezi zima la kuandaa kitalu 
cha miche katika kijiji cha Mungaa ambapo sehemu 
kubwa ya miche inayopandwa msimu huu inatokana 
na kitalu hicho.  
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Na mwandishi wetu 

 

Waheshimiwa Madiwani wasisitiza Walimu ku-

jengewa nyumba.  

 

Katika kikao hicho cha kamati ya huduma za jamii 

hapo Jana 5 February,2024 waheshimiwa wamesisi-

tiza walimu wajengewe nyumba za kuishi ili wawe 

karibu na mazingira ya shuleni kwani makazi ya 

watu maeneo mengi ni mbali kutoka shuleni lengo 

walimu wafundishe kwa wakati na kwa ufanisi 

zaidi.  

 

Mhe Gabriel Dulle,Abel Nkuwi na Abel Suri 

wameomba shule za Mve ,Nali na Matongo zifanyi-

we ukarabati wa haraka kwani ni shule kongwe 

zimekuwa chavu mno lengo kuepuka maafa haswa 

kipindi hiki cha mvua. 

 

 Pia Mhe Suri ameongeza kwa kusema kitengo cha 

TASAF kiangalie walengwa wenye sifa kweli wa 

kupewa pesa hizo na kutoa mafunzo kwa mikataba 

wanayowapa ili kupata uelewa zaidi.  

 

Mhe Leornad Nkwae nae ameomba kwenye bajeti 

ya 2024/2025 awekewe bajeti walau ya chumba 

kimoja cha maabara cha shule ya Sekondari Iseke 

Muungano pamoja na kumaliziwa boma la shule 

mpya ikhoree lililojengwa na nguvu ya wananchi .  

 

Mwisho Mwenyekiti wa kamati hiyo ya huduma za 

jamii Mhe Stephani Missai amesisitiza watoto 

waliofikia umri wa kwenda shule waende shule, 

wanafunzi waendelee kupata lishe mashuleni ili 

kuongeza ufaulu na wazazi wajitahidi kufuatila 

maendeleo ya watoto wao mashuleni.  
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 Na mwandishi wetu, 

Afisa Nyuki Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi bwana 

Philbert Benedict akishirikiana na wataalamu wengine 

watoa mafunzo juu ya mbinu za ufugaji Nyuki kibi-

ashara katika kutekeleza mradi wenye jina "Kuwezesha 

ufugaji Nyuki katika vijiji kumi vinavyozunguka msitu 

wa Minyughe kwa uboreshaji wa kipato ili kupunguza 

uharibifu wa hifadhi ya msitu wa Minyughe uliopo 

Wilaya ya Ikungi mkoa wa Singida.  

Mafunzo hayo yametolewa Kuanzia Tarehe 30 mpaka 

31 Januari mwaka huu katika kijiji cha Mnyange na 

Iglansoni ambapo mafunzo hayo yanalenga kukuza 

mbinu za ufugaji Nyuki kibiashara na yametolewa kwa 

vikundi viwili vyenye jumla ya washiriki 60.  

"Vikundi hivyo viwili ni kutoka Kata ya Iglansoni 

kwa maana ya Vijiji viwili ambavyo ni Iglansoni na 

Mnyange washiriki 30 kutoka katika kila kikundi na 

mafunzo yalifanyika kwa nyakati 

tofauti"amezungumza Afisa Nyuki  

 

Afisa Nyuki ameongeza na kusema kuwa mradi huo 

unafadhiliwa na Mfuko wa misitu Tanzania (TaFF) 

kwa kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya ya 

Ikungi. Sambamba na hilo Afisa Nyuki ametaja Viji-

ji hivyo kumi ambavyo vitafikiwa na mradi huo ku-

wa ni pamoja na Iglansoni, Mnyange, Ng'ongosoro, 

Muhintiri, Makilawa, Mtavira, Mtunduru, Germani, 

Mwaru na Mpugizi.  
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HALMASHAURI YA WILAYAN YA IKUNGI 

JARIDA LA KILA MWEZI 

 

 

 

JARIDA LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA  

HABARI NA MAWASILIANO   

 

 

 

 

FEBRURI, 2024 
NAMBA:+255 682 404 347 

KWA MAONI 


